การทางพิเศษแห่งประเทศไทย (กทพ.) กระทรวงคมนาคม จัดการประชุมกลุ่มย่อย ครั้งที่ 1 (เพื่อคัดเลือกแนวเส้นทาง) งานศึกษาความเหมาะสมทางด้านวิศวกรรม เศรษฐกิจ การเงิน และผลกระทบสิ่งแวดล้อม โครงการทางพิเศษเชื่อมเกาะสมุย เมื่อช่วงวันที่ 28-29 กันยายน 2566 โดยครอบคลุมพื้นที่อำเภอดอนสัก และอำเภอเกาะสมุย จังหวัดสุราษฎร์ธานี และอำเภอขนอม จังหวัดนครศรีธรรมราช
![](/ckeditor/upload/files/1697000273_สรุปประเด็นกลุ่มย่อยครั้งที่ 1-4_Page_01.jpg)
![](/ckeditor/upload/files/1696928239_ภาพรวม.jpg)
โดยการประชุมในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อนำเสนอข้อมูลความเป็นมาของโครงการ วัตถุประสงค์ของการศึกษา ประโยชน์ที่จะได้รับจากโครงการ พื้นที่ศึกษา แนวเส้นทางเลือกและเกณฑ์การคัดเลือกแนวเส้นทางของโครงการ ให้ผู้มีส่วนได้ส่วนเสียในระดับอำเภอและระดับท้องถิ่นได้มีโอกาสร่วมรับรู้ข้อมูลโครงการ และได้มีส่วนร่วมให้ข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะสำหรับนำไปประกอบการดำเนินการศึกษาความเหมาะสมฯ ต่อไป
![](/ckeditor/upload/files/1696927653_แนวทางเลือก.jpg)
การประชุมในครั้งนี้ มีผู้แทนหน่วยงานระดับอำเภอ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สถานศึกษา ศาสนสถาน ผู้นำชุมชน และผู้ที่สนใจ รวมรวมทั้งสิ้น 600 คน
อำเภอดอนสัก จังหวัดสุราษฎร์ธานี
![](/ckeditor/upload/files/1696928653_อำเภอดอนสัก1.png)
อำเภอเกาะสมุย จังหวัดสุราษฎร์ธานี
![](/ckeditor/upload/files/1696928673_อำเภอเกาะสมุย (1).png)
อำเภอขนอม จังหวัดนครศรีธรรมราช
![](/ckeditor/upload/files/1696928689_อำเภอขนอม (1).png)