การทางพิเศษแห่งประเทศไทย (กทพ.) กระทรวงคมนาคม จัดการประชุมรับฟังความคิดเห็นของประชาชน ครั้งที่ 1 (ปฐมนิเทศโครงการ) งานศึกษาความเหมาะสมทางด้านวิศวกรรม เศรษฐกิจ การเงิน และผลกระทบสิ่งแวดล้อม โครงการทางพิเศษเชื่อมเกาะสมุย เมื่อวันอังคารที่ 8 สิงหาคม 2566 เวลา 08.30-12.30 น. ณ ห้องประชุม Fortune 2 โรงแรมแกรนด์ ฟอร์จูน นครศรีธรรมราช อำเภอเมือง จังหวัดนครศรีธรรมราชโดยมี นายสุรเชษฐ์ เหล่าพูลสุข ผู้ว่าการการทางพิเศษแห่งประเทศไทย และ นายชุ้น ณัฐเดช กังสุกุล ปลัดจังหวัดนครศรีธรรมราช ซึ่งได้รับมอบหมายจากผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช ให้ร่วมเป็นประธานเปิดการประชุมฯ
![](/ckeditor/upload/files/1692876984_สรุปสมุย-003.jpg)
![](/ckeditor/upload/files/1691844718_DSCF4999.JPG)
![](/ckeditor/upload/files/1691844803_DSCF4994.JPG)
การประชุมรับฟังความคิดเห็นของประชาชน ครั้งที่ 1 (ปฐมนิเทศโครงการ) งานศึกษาความเหมาะสมทางด้านวิศวกรรม เศรษฐกิจ การเงิน และผลกระทบสิ่งแวดล้อม โครงการทางพิเศษเชื่อมเกาะสมุย เมื่อวันอังคารที่ 8 สิงหาคม 2566 เวลา 08.30-12.30 น. ณ ห้องประชุม Fortune 2 โรงแรมแกรนด์ ฟอร์จูน นครศรีธรรมราช อำเภอเมือง จังหวัดนครศรีธรรมราช
![](/ckeditor/upload/files/1691844857_363424272_606201405037009_3334630465130487992_n.jpg)
![](/ckeditor/upload/files/1691844887_365997655_836170467960189_7890254352836375162_n.jpg)
โดยการประชุมรับฟังความคิดเห็นของประชาชนในพื้นที่จังหวัดนครศรีธรรมราชในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อนำเสนอข้อมูลความเป็นมา และความสำคัญของโครงการ แนวคิดเบื้องต้น แนวเส้นทางเลือก รูปแบบเบื้องต้น กระบวนการ ขั้นตอน และแผนการดำเนินงาน ให้ทุกภาคส่วนที่เกี่ยวข้องในพื้นที่ได้มีโอกาสร่วมรับรู้ข้อมูลโครงการตั้งแต่เริ่มต้น และได้มีส่วนร่วมให้ข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะสำหรับนำไปประกอบการดำเนินการศึกษาความเหมาะสมฯ ต่อไป
![](/ckeditor/upload/files/1691844912_DSCF4991.JPG)
![](/ckeditor/upload/files/1691844954_DSCF4974 (1).JPG)
![](/ckeditor/upload/files/1691844983_DSCF4981.JPG)
![](/ckeditor/upload/files/1691846985_DSCF5032.JPG)
![](/ckeditor/upload/files/1691847003_DSCF5124.JPG)
![](/ckeditor/upload/files/1691847023_DSCF5075.JPG)
ทั้งนี้ ผู้บริหารการทางพิเศษแห่งประเทศไทย ประกอบด้วย นายกาจผจญ อุดมธรรมภักดี รองผู้ว่าการฝ่ายกลยุทธ์และแผนงาน นางสาว ณัฐฐา กาสี ผู้อำนวยการฝ่ายนโยบายและแผน พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมการประชุม โดยมีผู้เข้าร่วมการประชุมฯ ครอบคลุมทั้งผู้แทนหน่วยงานของรัฐ/รัฐวิสาหกิจ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สถาบันการศึกษา ผู้นำชุมชน ภาคเอกชน ภาคประชาสังคม สื่อมวลชน และผู้ที่สนใจ รวมทั้งผู้เข้าร่วมประชุมทางไกลผ่านระบบ Zoom รวมทั้งสิ้นกว่า 200 คน